สอบถามงานในโมดูลที่ 6 ค่ะ

(Principles of Translation)
Locked
5910021483

สอบถามงานในโมดูลที่ 6 ค่ะ

Post by 5910021483 » Sun Oct 22, 2017 4:50 am

หนูไม่ค่อยเข้าใจงานในข้อ 2.1 ค่ะ

2.1 Text analysis (6 points)
Text __เขียนบทความที่น่าดึงดูดที่จะใช้ลงในนิตยสาร (ยกเนื้อหาของบทความมาทั้งหมดใช่หรือเปล่าค่ะ)
Subject matter: เขียนหัวข้อเรื่องของบทความ
Content: สรุปเนื้อหาของบทความ
Presupposition: เลือกคำศัพท์หรือข้อความที่อาจมีความเข้าใจไม่ตรงกันของบุคคลที่อยู่วัฒนธรรมที่แตกต่างกัน (อธิบายความหมายโดยใช้รูปแบบเชิงอรรถใช่หรือเปล่าค่ะ)
Text composition: วิเคราะห์โครงสร้างในภาพรวมของบทความ (บทความในนิตยสาร ควรใช้การวิเคราะห์ระดับจุลภาคใช่หรือเปล่าค่ะ)
Lexis: เลือกคำศัพท์ในบทความที่ตีความได้หลายความหมาย
Sentence structure: สรุปโครงสร้างของประโยคในบทความมีแบบใดบ้าง แต่ละแบบมีกี่ประโยค

หนูไม่แน่นใจว่าที่หนูคิด ตรงกับวิธีการทำหรือเปล่านะคะ หนูสอบถามก่อนเพราะหนูยังเลือกข้อความไม่ได้เลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Ananya

Re: สอบถามงานในโมดูลที่ 6 ค่ะ

Post by Ananya » Sun Oct 22, 2017 6:38 pm

ให้ระบุว่าเลือกตัวบทไหน (1, 2 หรือ 3) หลังคำว่า Text ค่ะ ส่วนการวิเคราะห์แต่ละหัวข้อ ขอให้ไปอ่านบันทึกการสอนสดครั้งแรกเมื่อวันที่
17 ต.ค. นะคะ เราได้พูดคุยกันถึงเรื่องนี้ไว้แล้ว แต่ถ้ายังไม่เข้าใจประเด็นไหน ค่อยถามครูมาอีกครั้งนะคะ

Locked

Return to “14318 หลักการแปล [1/60]”