รบกวน อ. ตอบข้อสงสัยเรื่อง สระครับ (มีจุดต่างกันในหนังสือครับ)

(Introduction to English Linguistics)
Locked
miscellaneous

รบกวน อ. ตอบข้อสงสัยเรื่อง สระครับ (มีจุดต่างกันในหนังสือครับ)

Post by miscellaneous » Mon Jan 15, 2018 1:26 pm

จุดที่ 1

หน้า 3-19 เสียง /ɔʊ/ (โอ)
หน้า 4-28 เสียง /ou/ (โอ)

ทีนี้ นศ. จึงไปค้นตาม internet จะพบว่า

/əʊ/ (RP British)
/ɔʊ/ (IPR American)

แต่ไม่มี ตารางที่ปรากฎเสียง /ou/ ในรูปเสียง (โอ) เลย

จุดที่ 2
หน้า 4-24 ในตารางเสียง /ʌ/ ในตารางบอกว่า ส่วนของลิ้นคือ กลาง แต่ตรงอธิบายด้านล่างคือ front

ขอบคุณครับ

Chirasiri

Re: รบกวน อ. ตอบข้อสงสัยเรื่อง สระครับ (มีจุดต่างกันในหนังสือครับ)

Post by Chirasiri » Thu Jan 18, 2018 8:40 am

จุดที่เกี่ยวกับ diphthongs
/əʊ/ ถูกต้องค่ะ ในหนังสือผิดค่ะ หนังสือที่นักศึกษาได้รับ มีใบแทรกแก้ไปด้วย นักศึกษาต้องไม่ได้แน่ ๆ เลย

ในส่วนที่เกี่ยวข้องกับ varieties of English /əʊ/ เด่นชัดในสำเนียง Received Pronunciation ซึ่งได้ยินตามสื่อมาตรฐานของภาษาอังกฤษแบบอังกฤษ คำเดียวกันที่อยู่ในหนังสือ oak, road, toe, foe, soul, shoulder, know, glow ในภาษาอังกฤษแบบอเมริกาเหนือ จะออกเสียงสระเป็น /oʊ/

จุดที่สอง ในโมดูลที่ 4
mid ค่ะ

KrittayaLee

Re: รบกวน อ. ตอบข้อสงสัยเรื่อง สระครับ (มีจุดต่างกันในหนังสือครับ)

Post by KrittayaLee » Thu Jan 18, 2018 9:21 am

ไม่ได้ใบแทรกเช่นกันค่ะอาจารย์

Chirasiri

Post by Chirasiri » Thu Jan 25, 2018 3:36 pm

Thank you for all the replies.
This is serious. Please refer to the explanation I've given above.

Locked

Return to “14215 ภาษาศาสตร์ภาษาอังกฤษเบื้องต้น [1/60]”