รบกวน อธิบายเรื่อง Discourse analysis ด้วยครับ

(Introduction to English Linguistics)
Locked
5910005775

รบกวน อธิบายเรื่อง Discourse analysis ด้วยครับ

Post by 5910005775 » Sun Nov 26, 2017 11:34 am

ขอความกรุณาสอบถาม3 เรื่องครับ

1. เครื่องมือ reference ในโมดุลนี้ สนเฉพาะ pronouns ในหนังสือ ยกตัวอย่างแค่ subject pronoun และ object pronoun ที่นี้ pronouns มี4 แบบ อีก 2แบบ คือ posessive adj. และ possessive pronounยังรวมในเครื่องมือนี้ด้วย??

2. เครื่องมือ conjunction มีคำบางคำที่เป็นadv.(ตรวจสอบจากdict.) แต่หนังสือบอกว่าเป็นconj.บอกเวลา มีความขัดแย้งกัน เช่นคำว่า afterwards รบกวนช่วยอธิบายด้วยครับ??

3. เครื่องมือ repetitation of phrases ในกรณีที่มีการซ้ำกันตั้งแต่ 2คำขึ้นไป แต่ไม่สามารจัดลงในวลีแบบไหนได้(จากโมดุลsyntax) ยังถือว่าเป็นการซ้ำแบบวลีอยู่??

ขอบคุณที่สละเวลานะครับ

The conjuring

Re: รบกวน อธิบายเรื่อง Discourse analysis ด้วยครับ

Post by The conjuring » Thu Nov 30, 2017 4:03 am

ว่าจะไม่พิมพ์แล้วนะ ถ้ามีคนมาตอบคำถามของคุณ แต่ผ่านมาหลายวันไม่มีคนมาตอบ ทั้งที่กระทู้ที่ตั้งหลังจากคุณมีคนมาตอบ ทำให้ผมตัดสินใจพิมพ์ขึ้นมา แต่ไม่ได้ตอบคำถามของคุณหรอกนะ ผมจะมาวิจารณ์การถามของคุณ ว่าการถามของคุณทำให้ผู้อ่านมึนมาก จึงเป็นสาเหตุที่ไม่มีใครมาตอบเลย
เริ่มจากข้อ 1 ถามจริงนี่่ประโยคคำถามงั้นเหรอ ผมอ่านสิบรอบแล้ว ยังไม่รู้เลยว่าต้องการจะถามอะไร มันเป็นประโยคบอกเล่าครับ ถึงแม้ว่าคุณจะใส่ ??? ออกมา แต่รูปประโยคมันไม่ใช่สิ่งที่พิมพ์เพื่อต้องการคำตอบ
ข้อ 2 กับ 3 ควรยกตัวอย่าง ประโยคมาซักสองสามประโยค ไม่ใช่ยกมาแค่คำเดียว อ่านแล้วยังไม่แน่ใจว่าถามเรื่องไหน
สรุปไปเรียบเรียงคำพูดมาใหม่และยกตัวอย่างมาให้มากกว่านี้ครับ ไม่งั้นกระทู้คุณก็จะร้างเหมือนป่าช้าแบบนี้อีก

Chirasiri

Re: รบกวน อธิบายเรื่อง Discourse analysis ด้วยครับ

Post by Chirasiri » Thu Nov 30, 2017 7:29 am

Adverb เป็นการจัดหมวดหมุ่แบบหนึ่ง (grammatical category) adverb ทำหน้่าที่เป็น conjunction ได้ค่ะ (functional category).

Discourse analysis ขั้นต้น ใช้ functional category ค่ะ คือวิเคราะห์ว่าคำ วลี เชื่อมโยง ถ่ายทอดสาระ ขยายความหลัก เข้ากันอย่างไรเพื่อสื่อสาร ไม่ใช่เอาคำมาเรียง ๆ กัน โดยไม่ได้ความค่ะ ดังนั้น การเขียนที่ถูกไวยากรณ์ทั้งหมด อาจไม่มี cohesion coherence ได้ ถ้าอ่านไม่รู้เรื่องค่ะ
discourse analysis จึงช่วยเสริมทักษะการอ่าน การวิเคราะห์ความหมายของตัวบทค่ะ

Kadesarapron

Post by Kadesarapron » Thu Nov 30, 2017 9:02 pm

1.เครื่องมือ reference มีมากกว่า pronouns ซึ่งหมายรวมทั้ง 4 ประเภทที่คุณบอกมา ขอยกตัวอย่างที่คุณสงสัยเกี่ยวกับ posessive adj. ดูงานที่ทำไปในโมดูลนี้นะคะ "Rhonda Crosswhite, 44, ran into a stall and lay on top of six students – two under her arms, two under her torso, and two under her feet – to shield them." จะเห็นว่า Rhonda Crosswhite นั้นมีการอ้างถึงเชื่อมโยงกับ her arms,her torso,her feet แล้วก็ students มีการอ้างถึงเชื่อมโยงกับ them ซึ่งทั้ง her และ them ก็คือ posessive adj. ถ้าคุณอ่านในหนังสือดูดีๆ สังเกตไหมคะว่า reference นั้นยังมีการอ้างอิงภายนอก การอ้างอิงภายใน แล้วยังย่อยเป็น การอ้างตาม และการอ้างนำ ลองไปอ่านทำความเข้าใจดีๆค่ะ

2.ตามที่อาจารย์ได้ตอบไป adverb ทำหน้าที่เป็น conjunction ได้ค่ะ ลองศึกษาเพิ่มเติมเรื่อง Conjunctive Adverb ดูนะคะ

3.ตอบไม่ได้ เราเข้าใจคำถามคุณนะคะ แต่คุณควรยกตัวอย่างคำที่คุณต้องการจะถามมาด้วย ตัวอย่าง "วลีที่ไม่สามารถจัดลงวลีแบบไหน" ของคุณน่ะค่ะ

สุดท้ายอยากฝากไว้.......วิชานี้ชื่อวิชาภาษาศาสตร์เบื้องต้น ในหนังสือล้วนคือเรื่องเบื้องต้นของหน่วยการเรียนนั้นๆ และจุดประสงค์ของวิชาเรียนออนไลน์ คือ เรามี Resources มากมายไม่จำกัดในสื่ออินเตอร์เน็ตให้เราหาความรู้เพิ่มเติมค่ะ

5910005775

Post by 5910005775 » Wed Dec 20, 2017 6:33 am

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ
ข้อ1และข้อ2เคลียร์
ส่วนข้อ3 ผมคงลงรายละเอียดน้อยไป
เรื่องการซ้ำวลี จากงาน Rhonda Crosswhite ผมและกลุ่มหาคำซ้ำแบบวลีไม่เจอ ที่เจอคือ
two under her ... แต่สิ่งนี้จะเรียกว่าวลี ก็ไม่สามารถจัดลงวลีแบบไหนได้ จึงตั้งคำถามไว้ที่บอร์ด
พอดีเป็นเรื่องของงานเลยไม่กล้าลงเยอะ

Locked

Return to “14215 ภาษาศาสตร์ภาษาอังกฤษเบื้องต้น [1/60]”