last night เป็นนามวลี?

(Introduction to English Linguistics)
Locked
KrittayaLee

last night เป็นนามวลี?

Post by KrittayaLee » Thu Oct 26, 2017 2:25 pm

อาจารย์คะ ในหนังสือ โมดูลที่ 6 หน้า 14
ตัวอย่างของอนุพากย์

Peter called Sarah last night.
ในหนังสือ อธิบายว่า last night เป็นนามวลี (last เป็น adj แล้ว night เป็น noun เลยเป็นนามวลี?)
แต่หนูเข้าใจว่า last night น่าจะเป็น วิเศษณ์วลี เพราะมันทำหน้าที่ขยายกริยา ก็เลย งงๆ อ่ะค่ะ

หรือหนูจะเข้าใจผิดคะอาจารย์ ขออนุญาตรบกวนอาจารย์ไขข้อข้องใจด้วยค่ะ ^___^

KrittayaLee

Re: last night เป็นนามวลี?

Post by KrittayaLee » Thu Oct 26, 2017 2:32 pm

สงสัยต่ออีกนิดนึง วันก่อนอาจารย์บอกว่า นามวลี เป็น นามเดี่ยวๆ ตัวเดียวก็ได้
แล้วสลอตของวิเศษณ์วลี เป็นคำวิเศษณ์เดี่ยวๆ ก็ได้ เหมือนกันไหมคะ

Chirasiri

Re: last night เป็นนามวลี?

Post by Chirasiri » Mon Oct 30, 2017 2:43 am

นักศึกษาเข้าใจถูกทั้งสองประเด็นนะคะ
last night โดยตัวเอง เป็น NP (ระดับ category หรือชนิด) และทำหน้าที่ (function) เป็น adverbial
ในหนังสือ อธิบายเรื่อง clauses โดยใช้การแบ่งทั้งสองประเภทพร้อมกันค่ะ

ในตอน 6.2 ความสัมพันธ์ของหน่วยต่าง ๆ ในประโยค เจาะไปที่ category ค่ะ ดูว่าในการเรียงร้อยกลุ่มคำมาเป็นประโยค category ใดบ้างที่มีความสัมพันธ์กัน กล่าวคือ เราจะดู (แบ่ง)ว่า ตัวไหนไปกับตัวไหน อาทิ กริยาวลี เริ่มตั้งแต่ตรงไหน ถึงไหน

หวังว่าครูคงให้ความกระจ่างกับนักศึกษาได้บ้างนะคะ

Locked

Return to “14215 ภาษาศาสตร์ภาษาอังกฤษเบื้องต้น [1/60]”