รบกวน อ. อธิบายเพิ่มเติม Module 6 ครับ

(Introduction to English Linguistics)
Locked
miscellaneous

รบกวน อ. อธิบายเพิ่มเติม Module 6 ครับ

Post by miscellaneous » Thu Oct 19, 2017 2:58 pm

จากตาราง หน้า 6-16

วลีที่แบ่งได้ในขั้นสุดท้าย > จะเห็นได้ว่า lunch ได้ถึงแบ่งย่อยจนเหลือคำเดียว ซึ่งผมมองว่า มันควรจะเป็นคำนาม

แต่ในกล่าวว่า เป็นนามวลี

และในหน้า 6-17 ก็มีกล่าวซ้ำอีกครั้ง "นามวลี ประกอบด้วยคำนาม (lunch)"

รบกวน อ.อธิบายเพิ่มครับว่า lunch ในที่นี้ เป็น นามวลีได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

Chirasiri

Re: รบกวน อ. อธิบายเพิ่มเติม Module 6 ครับ

Post by Chirasiri » Thu Oct 19, 2017 3:11 pm

ตรงนี้เป็นที่ว่าง หรือ slot สำหรับนามวลี ที่ตามหลังกริยา คือกริยาตัวนี้ ต้องมีนามวลีตามหลัง (ได้ตั้งแต่ นาม ไปจนถึงนามวลี)
ดังนั้น จะเป็น lunch (นามตัวเดียว), his lunch (นามวลี), her lunch แล้ว่แต่ว่าคุณหมอจะเป็นเพศอะไรค่ะ, a big set of lunch, free lunch ก็ได้

การวิเคราะห์โครงสร้างแบบนี้ ทำให้เห็นว่า วากยสัมพันธ์ ไม่ได้เป็นแค่การนำคำมาต่อ ๆ กัน การที่เราเรียนรู้ภาษา ไม่ว่าจะภาษาอะไร เรากำลังเรียนรู้กฎที่ระบบสมองของเราคิด จัดเก็บ และนำมาใช้อย่างมีเหตุผล มีระบบ ค่ะ

KrittayaLee

Re: รบกวน อ. อธิบายเพิ่มเติม Module 6 ครับ

Post by KrittayaLee » Thu Oct 19, 2017 3:18 pm

https://learnenglish.britishcouncil.org ... oun-phrase ลองหาข้อมูลจากเว็บนี้..
เขาบอกว่า noun phrase เป็นแค่คำนามเฉยๆ ก็ได้

ความรู้ใหม่เลยค่ะอาจารย์ ขอบคุณพี่ทีที่เปิดประเด็นค่ะ :)

Chirasiri

Post by Chirasiri » Fri Oct 20, 2017 3:38 am

อธิบายเพิ่มเติมนะคะ การแบ่งว่า noun noun phrase verb verb phrase preposition phrase คือการแบ่ง category หรือ ชนิดของหน่วยนั้น ๆ การบอกว่าเป็น subject object คือการแบ่งตาม function หรือหน้าที่

การแบ่ง category ย่อย ๆ ยังเป็นที่อภิปรายกันในระดับทฤษฎี ขอให้ความกระจ่างกับนักศึกษาว่า learningenglish ที่อยู่ในลิงค์ข้างต้นนั้น เป็นข้อมูลที่ย่อยมาให้ครูสอนภาษานำไปใช้ได้ค่ะ ในชุดวิชา เราจำเป็นจะต้องศึกษาให้ลึกว่า เราแบ่งแยกโครงสร้างโดยใช้แนวคิดต่าง ๆ นั้นมีเหตุผลของแต่ละวิธีอย่างไร เช่น Immediate constituency

slot หรือที่ว่างที่ต้องการสิ่งที่มาเติมเต็ม หลังจากกริยา ขึ้นอยู่กับว่า กริยานั้น เป็นกริยาที่ต้องการ noun phrase มาเติม หรือเป็น complement นะคะ ดังนั้น slot ตรงนี้ (้have) เลือก noun phrase มาเติมเต็ม และเป็นได้ตั้งแต่นามหนึ่งตัว (อาจนับไมไ่ด้ ไม่มีคำนำหน้านาม) หรือ นามวลี ค่ะ

Locked

Return to “14215 ภาษาศาสตร์ภาษาอังกฤษเบื้องต้น [1/60]”