งานกลุ่ม โมดุล 7 ยากจังครับ มีเทคนิคไหมครับ

(English Pronunciation)
Locked
makemok123

งานกลุ่ม โมดุล 7 ยากจังครับ มีเทคนิคไหมครับ

Post by makemok123 » Fri May 03, 2019 2:16 am

อาจารย์เจ้าของภาษาพูดแบบกร่อนเสียง ฟังไม่ออกเลยครับ พยายามฟังจนปวดหัวเลย เพิ่มปรนัยให้หน่อยก็ดีนะครับ นี่่มัน advance เกินไป คณะนี้ไม่ได้สอนการฟังมากนัก พอจะเรียนการฟังในวิชานี้มาถึงก็ขั้นสูงเลย

มีเทคนิคให้ฟังอาจารย์เจ้าของภาษาออกไหมครับ หมดหนทางจริง ๆ ถ้าไม่ติดว่าวิชาบังคับ ผมถอนแล้ว 55555

narinthip.tho

Re: งานกลุ่ม โมดุล 7 ยากจังครับ มีเทคนิคไหมครับ

Post by narinthip.tho » Fri May 03, 2019 3:59 am

อาจารย์เจ้าของภาษาพูดช้า และชัดเจนดีนะค่ะ สงสัยว่าคุณเมฆหมอกจะไม่ค่อยได้มีโอกาสฝึกทักษะการฟัง ซี่งเห็นใจนะค่ะ เพราะบางคนไม่มีโอกาสได้สื่อสารกับชาวต่างชาติในชีวิตประจำวันเท่าไรนัก ครูแนะนำให้ใช้สื่อออนไลน์ ดูหนัง ฟังเพลงภาษาอังกฤษใน youtube บ่อยๆเป็นกิจวัตร เพราะบัณฑิตทางภาษาอังกฤษ ต้องสามารถสื่อสารโดยใช้ทักษะทั้งสี่ที่จำเป็นได้ค่ะ และด้วยเหตุนี้จึงต้องมีวิชานี้ในหลักสูตรเป็นวิชาบังคับ
สำหรับในโมดูล 7 นี้ต้องอดทนฟังตามโจทย์ที่ให้มา ใน part 1 ถ้าตั้งใจฟังตามโจทย์ที่ถามว่าลงเสียงหนัก (stress) ที่คำไหน แล้วฟังซ้ำๆหลายรอบหน่อยก็ได้ เชื่อว่าคุณต้องหาพบว่าลงเสียงหนักที่พยางค์ใดในคำนั้น เป็นต้น
Part B ต้องอาศัยโครงสร้างไวยากรณ์ มาช่วยเป็นเทคนิคประกอบการฟัง
Part C ต้องฝึกจำอ่านเขียนพยัญชนะ phonetics หรือ IPA ให้ได้ ซึ่งจำเป็นมากสำหรับวิชานี้
Part D ต้องหาคำที่ลงเสียงหนักเช่นกัน โดยระบุในโจทย์ให้ไว้ว่ามีกี่คำ
สรุปคือ ต้องฝึกทักษะการฟัง สำหรับกิจกรรมนี้ ต้องพยายามและอดทนฟังแล้วฟังอีกนะค่ะ
นศ.ท่านใดมีเทคนิคอื่น มาร่วมแชร์กันไหมค่ะ

makemok123

Re: งานกลุ่ม โมดุล 7 ยากจังครับ มีเทคนิคไหมครับ

Post by makemok123 » Mon May 06, 2019 6:34 am

ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ

Locked

Return to “14320 การออกเสียงภาษาอังกฤษ [2/61]”