คะแนนกิจกรรมออนไลน์

(English Writing 1)
Locked
5910004083

คะแนนกิจกรรมออนไลน์

Post by 5910004083 » Fri Apr 12, 2019 6:25 am

ในชุดวิชา 14214 กิจกรรมออนไลน์ 3 คะแนนของเพื่อน + คะแนน 5 คะแนนของอาจารย์หรือเปล่าครับ

Jaraswat

Re: คะแนนกิจกรรมออนไลน์

Post by Jaraswat » Fri Apr 12, 2019 4:16 pm

งานที่ 2 และ 3 คะแนนการประเมินงานเพื่อนและเพื่อนประเมินงานเรางานละ 1 คะแนน งานที่ 4 คะแนนจากการประเมินการมีส่วน่วมในการทำงานกลุ่มที่เราประเมินเพื่อนและเพื่อนประเมินเรา 1 คะแนน และคะแนนจากอาจารย์ 5 คะแนน แต่ไม่ได้หมายถึงทุกคนในทีมจะได้คะแนนจาก านารย์เท่ากันทุกคน คะแนนที่ได้จากอาจารย์จะขึ่นอยู่กับคะแนนประเมินการมีส่วนร่วมในการทำงานกลุ่มนั้นด้วย เช่น แม้อาจารย์ตรวจงานแล้วทีมได้เต็ม 5 คะแนน แต่เราไม่ได้เข้าร่วมทำงานกับกลุ่มบนกระดานสนทนากลุ่มเลย ไม่มีส่วนร่วมในการทำงานใดๆ เพื่อนคนอื่นทุกคนให้เรา 0 คะแนน กรณีนี้นศ.ก็จะได้ 0 คะแนนจากอาจารย์ด้วยค่ะ

Schicksal

Post by Schicksal » Thu Apr 18, 2019 4:23 am

เรียนอาจารย์ที่เคารพ

เนื่องจากเพื่อนในกลุ่มที่ไม่มีส่วนช่วยทำงานกลุ่มเลยได้คะแนนของงานกลุ่มเท่ากันกับทุกคนที่ทำ เพื่อนคนนี้บอกว่าถึงแม้ไม่ทำก็ได้คะแนนอยู่ดี ให้คนอื่นทำดีกว่าจะเหนื่อยทำไม ซึ่งไม่ยุติธรรมสำหรับเพื่อนในกลุ่มเลย ทั้งยังทำให้ผู้ที่ตั้งใจทำงานหมดกำลังใจและไม่อยากทำงานกลุ่มเช่นกัน จึงขอให้อาจารย์ช่วยตรวจสอบระบบการคิดคะแนนของวิชานี้ด้วยค่ะ

ขอแสดงความนับถือ

Jaraswat

Post by Jaraswat » Thu Apr 18, 2019 1:53 pm

หากเป็นดังนั้น ก็แสดงว่าสมาชิกในกลุ่มแต่ละคนไม่ประเมินตามเกณฑ์งานที่ 4 ที่กำหนดไว้ หากเขาไม่ร่วมทำงานเลยและทุกคนในกลุ่มประเมินให้เขาเป็น 0 ทุกคน เขาก็จะพลอยไม่ได้รับคะแนนจากอาจารย์ไปด้วย แต่หากมีสมาชิกในกลุ่มขี้สงสารหรือเกรงใจและให้คะแนนไปบ้าง เขาก็จะได้รับคะแนนจากอาจารย์ตามสัดส่วนค่ะ ระบบจะคำนวณคะแนนเองโดยไม่เกี่ยวกับครูค่ะ ก็ต้องเตือนสมาชิกในกลุ่มกันเองว่าต้องซื่อสัตย์ ยึดประเมินตามเกณฑ์อย่างเคร่งครัดค่ะ

Schicksal

Post by Schicksal » Wed Jun 05, 2019 4:18 pm

เรียนอาจารย์ที่เคารพ

อยากทราบว่าเหตุใดคะแนนงานกลุ่มของวิชานี้จึงไม่สัมพันธ์เชื่อมโยงกันกับคะแนนประเมินจากเพื่อนในกลุ่มเหมือนกับวิชา 14213 และ 14216 ล่ะคะ ทำไมสมาชิกที่ไม่ให้ความร่วมมือในการทำงานกลุ่มและถูกเพื่อนในกลุ่มประเมินให้ต่ำเพราะไม่เคยช่วยงานกลุ่มจึงได้คะแนนงานกลุ่มเท่ากันกับเพื่อนคนอื่น

ขอแสดงความนับถือ

Jaraswat

Post by Jaraswat » Thu Jun 06, 2019 1:38 am

สัมพันธ์กันเหมือนกับชุดอื่นล่ะค่ะ ไม่ว่าอาจารย์จะตรวจงานและให้คะแนนกลุ่มเท่าใด นศ.แต่ละคนก็จะได้คะแนนในกลุ่มไม่เท่ากัน เพราะจะขึ้นอยู่กับคะแนนการประเมินจากเพื่อนในกลุ่มด้วย ระบบจะเซ็ตไว้แบบนี้และะคำนวณคะแนนให้อัตโนมัติเลยค่ะ ครูจึงย้ำเสมอว่า นศ.ต้องประเมินการมีส่วนร่วมในการทำงานแต่ละครั้ง(งานที่ 4)ของเพื่อนสมาชิกในกลุ่มอย่างตรงไปตรงมาตามเกณฑ์ที่กำหนดไว้ โดยไม่ต้องสงสารและให้คะแนนเพื่อนที่ไม่ร่วมทำงานแม้แต่น้อย เพราะนั่นย่อมส่งผลให้เขาพลอยได้คะแนนจากอาจารย์ไปด้วยค่ะ นศ.ก็ต้องทำความเข้าใจกันภายในกลุ่มด้วยค่ะ

Locked

Return to “14214 การเขียนภาษาอังกฤษ 1 [2/61]”