อยากทราบเกี่ยวกับการทำกิจกรรมออนไลน์ค่ะ

(English Writing 1)
Locked
6010016126

อยากทราบเกี่ยวกับการทำกิจกรรมออนไลน์ค่ะ

Post by 6010016126 » Tue Apr 02, 2019 3:00 pm

มีใครทราบบ้างว่าวิชานี้บังคับให้นักศีกษาต้องทำกิจกรรมออนไลน์หรือไม่ สอบถามอาจารย์ผู้สอนไปทาง email แล้ว แต่ไม่ได้รับการตอบกลับแต่อย่างใดค่ะ ใครพอจะทราบกรุณาตอบให้ด้วยค่ะ ถ้าไม่ประสงค์จะทำ การคิดเกรด จะใช้เกณฑ์คิดจากข้อสอบปลายภาคเพียงอย่างเดียวหรือเปล่า รู้สึกไม่ค่อยดีเลย เมลไปถามอาจารย์ผู้สอนก็ไม่ได้ให้คำปรึกษาแต่อย่างใด มันเครียดและโหวงเหวงมากเรียนวิชานี้

Jaraswat

Re: อยากทราบเกี่ยวกับการทำกิจกรรมออนไลน์ค่ะ

Post by Jaraswat » Tue Apr 02, 2019 5:00 pm

การสอบถามปัญหา กรุณาเขียนถามที่กระดานสนทนานี้ หรือติดต่อที่อีเมล jaraswat_stou@yahoo.com เพราะครูใช้อีเมลนี้กับนศ.ค่ะ อีเมลที่นศ.ส่งหานั้น ครูไม่ได้ใช้เป็นประจำแต่อย่างใดค่ะ จึงเพิ่งเปิดดูหลังจากเห็นนศ.โพสต์บนกระดานสนทนานี้ ต้องขอโทษด้วยค่ะ

แม้ชุดวิชานี้ไม่ได้บังคับทำกิจกรรมออนไลน ซึ่งคิดสัดส่วนร้อยละ 40 คะแนนสอบปลายภาค ร้อยละ 60 แต่หากนศ.ใช้การสอบปลายภาคอย่างเดียวคิดเป็นร้อยละ 100 โอกาสที่จะสอบผ่าน (เกณฑ์ผ่านคือร้อยละ 60) โอกาสจะสอบผ่านอาจน้อย ที่สำคัญที่หลักสูตร BA (English) ใช้การเรียนการสอนออนไลน์ เพราะต้องการให้นศ.ได้มีโอกาสฝึกฝนการใช้ภาษาอย่างสม่ำเสมอตลอดภาึการศึกษา ไม่ใช่เน้นแค่การอ่านหนังสือและเข้าสอบเท่านั้น การพัฒนาทักษะภาษาเป็นเรื่องของการฝึกฝนจนเกิดความคล่องแคล่วและชำนาญ ไม่ใช่เน้นแค่การท่องจำเพียงอย่างเดียว ครูจึงเสนอให้เข้าทำกิจกรรมออนไลน์เพิ่อเป็นคะแนนเก็บระหว่างภาคด้วย กรณีที่นศ.สอบไม่ผ่าน ก็ต้องสอบซ่อมให้ผ่านในภาคเดียวกัน หากซ่อมไม่ผ่าน ก็ต้องลงทะเบียนเรียนใหม่เป็นครั้งที่ 2 เพราะชุดวิชานี้ไม่มีการเก็บคะแนนข้ามภาคให้ หากรวมคะแนนกิจกรรมออนไลน์และคะแนนสอบแล้วไม่ถึงเกณฑ์ผ่าน หากลงทะเบียนเรียนใหม่ในครั้งต่อไป ก็ต้องทำกิจกรรมออนไลน์ใหม่ทั้งหมดและเข้าสอบในภาคนั้นๆค่ะ

6010016126

Re: อยากทราบเกี่ยวกับการทำกิจกรรมออนไลน์ค่ะ

Post by 6010016126 » Wed Apr 03, 2019 4:10 pm

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์มากค่ะ ที่ตอบคำถาม และต้องขออภัยอย่างมาก ที่เขียนไปด้วยอารมณ์ เหมือนเด็กๆ ความจริงแล้วหนูชอบทำกิจกรรมมากค่ะ ในกิจกรรมที่ 1 และงานกลุ่ม แต่การที่ต้องวิจารณ์งานเขียนคนอื่นหนูลำบากใจมาก กลัวทำได้ไม่ดี คืออยากทำประโยชน์ให้คนที่เราต้องให้ผลย้อนกลับให้มากที่สุด แต่หนูไม่เก่งพอ อีกทั้งส่วนใหญ่ที่ได้รับผลย้อนกลับมาก็ไม่ค่อยได้ให้ประโยชน์เท่าที่ควร จึงรู้สึกเบื่อหน่ายและรู้สึกว่างานของเราที่ทำไปไม่มีค่าอะไร การทำงานแต่ละงานต้องเจอคนหลายประเภท บางคนทำงานดีมาก เราก็อ่านและให้ผลย้อนกลับอย่างมีความสุข บางคนไม่เก่งแต่พยายามมาก เราก็ให้กำลังใจและหวังให้เขาพัฒนา แต่บางคนทำงานแบบไม่ตั้งใจมา เราก็ไม่รู้จะให้ผลย้อนกลับอย่างไร เพราะการให้ผลย้อนกลับแต่ละครั้งหนูใช้เวลาค่อนข้างมากและตั้งใจมาก ถ้าเขียนไม่ดีไม่เป็นที่พอใจเขาก็จะให้คะแนนเราน้อยทั้งๆที่เราก็พยายามอย่างมาก บางครั้งผลย้อนกลับมาดีแต่ทำให้รู้สึกว่ามันไม่ตรงไปตรงมา อาจจะเพราะเหตุผลที่ว่าเขากลัวได้คะแนนไม่ดีนั่นเอง

ถึงแม้ว่าจะไม่ทำงานออนไลน์ส่ง แต่หนูก็จะทำงานตามขั้นตอนในหนังสือคู่มือและเข้ามาศึกษาใน D4LP ค่ะ เพราะนอกจากวิชานี้ หนูยังลงเรียนอีกสองวิชา เข้ามาดูทุกวันอยู่แล้ว แล้วให้เพื่อนๆที่พอมีความรู้ด้านภาษาอังกฤษอยู่บ้างช่วยดูวิจารณ์งานให้ คิดว่าจะได้คำตอบที่ตรงไปตรงมามากกว่า และหนูไม่ได้กังวลเรื่องการสอบแต่อย่างใด เพราะอ่านและฝึกฝนอยู่ทุกวัน ที่ไม่อยากทำไม่ใช่เพราะขี้เกียจแน่นอนค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งนะคะ ตอนนี้รู้สึกโล่งใจมากค่ะ

อีเมลล์แอดเดรสที่ส่งให้อาจารย์หนูได้มาจากหน้านี้ค่ะ http://stouonline.stou.ac.th/elearning/ ... r=0&pid=29

Thanaphan

Post by Thanaphan » Wed Apr 10, 2019 3:58 am

เดิมผมเข้าใจว่าวิชานี้บังคับทำกิจกรรม (กิจกรรม 40 ปลายภาค 60) ถ้าไม่ทำกิจกรรมก็จะได้คะแนนสูงสุด 60 คะแนน ซึ่งโอกาสผ่านแทบเป็นศูนย์ (ยกเว้นจะได้คะแนนเต็มก็จะได้ผลคะแนนเป็น S)

แต่จากข้อมูลที่อาจารย์ Jaraswat แจ้งในกระทู้นี้ ผมเข้าใจว่า ถ้าเราเลือกไม่ทำกิจกรรมเลย ก็จะสามารถใช้คะแนนสอบปลายภาคเพียว ๆ 100 คะแนนได้ใช่ไหมครับ (ผมยังไม่ได้เปิดดูหนังสือ/คู่มือการศึกษาอย่างละเอียด เดี๋ยวผมลองกลับไปดูอีกทีครับ)

Jaraswat

Post by Jaraswat » Wed Apr 10, 2019 4:48 am

ชุดวิชานี้นศ.สามารถเลือกทำหรือไม่เลือกทำกิจกรรมก็ได้ค่ะ แต่ไม่มีการเก็บคะแนนข้ามภาค หากสอบไม่ผ่าน และซ่อมไม่ผ่านในภาคเดียวกัน ก็ต้องลงทะเบียนเรียนใหม่และทำกิจกรรมออนไลน์ใหม่ทั้งหมดค่ะ

Thanaphan

Post by Thanaphan » Sun Apr 14, 2019 9:24 am

ขอบคุณครับ อาจารย์

Locked

Return to “14214 การเขียนภาษาอังกฤษ 1 [2/61]”