วิธีตรวจสอบการคัดลอกงานด้วย Turnitin

(Self-study Skills for English Language Learning)
şişli travesti ilanları
Locked
KrittayaLee

วิธีตรวจสอบการคัดลอกงานด้วย Turnitin

Post by KrittayaLee » Sun Jun 04, 2017 4:57 am

เพื่อนร่วมๆชั้นทุกท่าน,,
วันนี้หลังจากเห็นงานที่ 2 ของ โมดูล 11 ซึ่งเป็นงานที่เกี่ยวข้องกับการเขียน
เราอยากแนะนำเพื่อนๆ รู้จักกับ Turnitin ซึ่งเป็นเครื่องมือที่ใช้ในการตรวจงานค่ะ
ทำให้สามารถเช็คได้ว่างานนั้นคัดลอกผลงานคนอื่นมาหรือไม่ (โดยไม่ได้อ้างอิงอย่างเหมาะสม)
ถ้ามีส่วนที่ซ้ำกับงานคนอื่น ซ้ำตรงไหน และซ้ำกี่%

ซึ่งการใช้งานเจ้า Turnitin นี้สะดวกมาก ถ้าตรวจงานของเพื่อนๆ ซึ่งส่วนมาก ไม่เกิน 5 หน้า ใช้เวลาไม่ถึง 3 นาที ก็ตรวจเสร็จแล้วค่ะ

ที่อยากจะมาแบ่งปันความรู้นี้ เพราะอยากให้เห็นความสำคัญของการศึกษาเรื่อง paraphrase ที่อาจารย์ให้แหล่งข้อมูลไว้ค่ะ
เพราะถ้าเราคัดลอกงานคนอื่นมา มันตรวจเช็คง่าย และดิ้นไม่หลุดด้วยหลักฐานจริงๆ นะคะ :)

เราก็จะทำการอัพโหลดไฟล์งานลงไปในระบบ แล้วระบบก็จะประมวลผลนิดหน่อยแล้วส่งกลับข้อมูลให้เรา หน้าตาประมาณนี้ค่ะ

Image

ที่เลเบลเป็นสีๆ นี้ คือส่วนที่ซ้ำค่ะ เห็นไหมคะว่า นี่ซ้ำเกือบทุกประโยคเลย
นอกจากนี้ ยังบอกด้วยนะคะว่าไปลอกมาจากแหล่งไหนบ้าง ดังนี้ (ตามสีที่เลเบลค่ะ)

Image

สรุปรวมออกมา งานนี้ซ้ำกับงานคนอื่นถึง 93% !!!!!!
ถือเป็นตัวเลขที่สูงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยนะคะ
เพราะงั้นเราถึงอยากมาเตือนทุกคนว่า ของแบบนี้มันเช็คกันได้
และมีหลักฐานด้วย ไม่ใช่แอบสงสัยในใจเท่านั้น
ดังนั้น เรามาเรียนรู้กันดีกว่าค่ะ ว่า paraphrase ทำยังไง มีวิธีไหนบ้าง
และส่วนที่สำคัญคือ ต้องอ้างอิงให้ถูกต้องเหมาะสมด้วย
ถ้าเรารู้แล้ว เราก็ไม่ต้องกลัว turnitin เลยค่ะ มันจะทำอะไรเราไม่ได้เลย

การคัดลอกงาน คือการขโมยไอเดียคนอื่น นะคะ
แม้แต่การคัดลอกผลงานตัวเองที่เคยตีพิมพ์ไปแล้ว ก็ยังทำไม่ได้
ลองศึกษาคำว่า plagiarism ดูนะคะทุกคน

ขอบคุณที่อ่านจนจบค่าา :)

KrittayaLee

Re: วิธีตรวจสอบการคัดลอกงานด้วย Turnitin

Post by KrittayaLee » Sun Jun 04, 2017 5:01 am

และสำหรับงานที่ 1 ของโมดูล 11 ที่เราทำ ไปเช็คมาแล้ว เราได้ 0%
ถ้าเราพยายามใช้คำของตัวเอง พยายามเรียบเรียงคำพูดจากข้อมูลที่เราสรุปเอง

turnitin ก็จะทำอะไรเราไม่ได้ ดังนี้รูปนี้ค่ะ :)

Image

มาหัดเขียนกันค่ะ ^____^

peaceful

Re: วิธีตรวจสอบการคัดลอกงานด้วย Turnitin

Post by peaceful » Sun Jun 04, 2017 5:09 am

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูลที่มาแบ่งปันค่ะ

KrittayaLee

Post by KrittayaLee » Sun Jun 04, 2017 5:12 am

ยินดีมากๆ ค่ะ คุณ peaceful :)

miscellaneous

Post by miscellaneous » Sun Jun 04, 2017 7:55 am

มาถึงตอนนี้ ยังมีคนเข้าใจผิดเรื่องการ Ref
เห็นงานของ peer Ref มาเป็นสิบๆ แหล่ง
ทั้งๆ ที่ อ.ให้งานมาแค่ 3 ชิ้น Ref 3 ที่ก็พอ....

แถมยัง Ref มาแบบผิดๆๆๆ

KrittayaLee

Post by KrittayaLee » Sun Jun 04, 2017 8:26 am

คุณ miscellaneous เพียร์อาจจะขยันไงคะ เรฟผิดก็เป็นโอกาสอันดีที่คุณจะได้ให้คำแนะนำเพียร์ด้วย วิชานี้หลายคนเป็นมือใหม่ ค่อยๆ เรียนรู้ไป เราเองก็ไม่แน่ใจว่าทำถูกไหม แค่มั่นใจได้ว่าไม่ได้ลอกใครมาเท่านั้นเอง 555

Krissmaln

Post by Krissmaln » Thu Jun 15, 2017 8:03 pm

ยินดีที่มีเพื่อนแนะนำดี เป็นมิตรที่แนะนำช่วยเพื่อนปรับปรุง

KrittayaLee

Post by KrittayaLee » Fri Jun 16, 2017 1:48 am

คุณ Krissmaln เผื่อเป็นประโยชน์ในวิชาเขียนค่ะ :)

Locked

Return to “14111 ทักษะการเรียนรู้ภาษาอังกฤษด้วยตนเอง [1/60]”