คำเตือนเรื่องงานที่ทำส่งออนไลน์

(English Writing 1)
Locked
Jaraswat

คำเตือนเรื่องงานที่ทำส่งออนไลน์

Post by Jaraswat » Tue Mar 13, 2018 10:11 am

ขอต้อนรับสู่การเรียนชุดวิชา 14214 การเขียนภาษาอังกฤษ 1 ครูขอให้ทุกคนอ่าน Announcement ของชุดวิชานี้ในระบบ D4L+P อย่างสม่ำเสมอกันด้วยนะคะ ครูขอเตือนเรื่องงานที่ส่งทุกชิ้นนะคะ จากประสบการณ์ที่ผ่านมา บางครั้งพบการลอกงาน อาจเป็นในส่วนของงานเดี่ยวบ้าง งานกลุ่มบ้าง หากพบการลอกงาน ทั้งผู้ให้ลอกและผู้ถูกลอกจะได้รับคะแนนเป็น 0 ทั้งคู่นะคะ ในการทำงานกลุ่มและแชร์งานของกลุ่มบนกระดานสนทนากลุ่ม แต่ละกลุ่มต้องทำความเข้าใจภายในกลุ่ม ต้องให้แน่ใจว่า ไม่มีสมาชิกคนใดในกลุ่มนำข้อมูลงานไปให้เพื่อนคนอื่นๆ ในกลุ่มอื่นดู แม้แต่การให้ดูเป็นตัวอย่าง เพราะอาจมีการนำไปคัดลอก ดัดแปลงเหล็กน้อย เปลี่ยนชื่อไฟล์ แล้วส่งงาน โดยเพื่อเจ้าของงานไม่ทราบหรือไม่รู้เท่าทัน ก็จะพลอยเสียคะแนนไปด้วย การให้คำแนะนำเกี่ยวกับวิธีการทำและการช่วยกันอ่านและตีโจทย์ให้แตกถือเป็นสิ่งดีและเป็นประโยชน์มาก ครูขอสนับสนุน แต่ต้องระมัดระวังห้ามเปิดเผยตัวไฟล์งานโดยเด็ดขาดค่ะ

PattyCM22

Re: คำเตือนเรื่องงานที่ทำส่งออนไลน์

Post by PattyCM22 » Thu Mar 15, 2018 12:28 am

พวกเราจะระวังเรื่องนี้ให้มาก
ขอบคุณอาจารย์ที่แจ้งเตือน ค่ะ

Dear classmates,
If you need to be apart of our Facebook group, please join https://www.facebook.com/groups/1734547833513479/

Thanks
Patty

KrittayaLee

Re: คำเตือนเรื่องงานที่ทำส่งออนไลน์

Post by KrittayaLee » Thu Mar 15, 2018 3:12 am

รับทราบค่ะอาจารย์

makemok123

Post by makemok123 » Fri Mar 16, 2018 2:53 pm

แล้วจะป้องกันได้ไงครับ ตอนส่งงาน ไฟล์งานกลุ่มที่ส่ง มันก็ขึ้นโชว์ ให้เพื่อนในกลุ่มโหลดได้
การให้คะแนน 0 ทั้งสองกลุ่มผมไม่เห็นด้วยครับ เพราะผมไม่สามารถป้องกันสมาชิกในกลุ่ม นำไปให้ผู้อื่นลอกได้เลย จากระบบที่ออกมาแบบมาแบบนั้น
ในส่วนของงานกลุ่มนะ งานเดี่ยวไม่เป็นไรเพราะเห็นคนเดียว
ผมว่าแก้ไขที่ระบบส่งงานของอาจารย์ดีกว่าไหมครับ ผมขอแนะนำให้อาจารย์มอบหมาย 1 คนจากสมาชิกทั้งหมด ส่งงานไปเลย ถ้าพบว่ามีการให้กลุ่มอื่นลอก ก็ให้ 0 กับคนที่ส่งงานคนนั้นทั้งสองกลุ่ม
การให้คะแนน 0 กันหมดทุกคน รวมไปถึงผู้บริสุทธิ์อย่างผม ผมไม่โอเคครับ

Jaraswat

Post by Jaraswat » Sat Mar 17, 2018 2:47 pm

สมาชิกทุกคนในกลุ่มจึงต้องมีจริยธรรมและมีความรับผิดชอบต่อกลุ่มของตนเอง ต้องทำความเข้าใจในกลุ่มและร่วมมือกันค่ะ จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ส่วนมากก็ปฏิบัติตามนี้และไม่มีปัญหาค่ะ จะมีก็เพียงส่วนน้อย แต่ที่ต้องเตือนกัน ก็เพราะไม่อยากรอให้เกิดปัญหาก่อนค่ะ

Locked

Return to “14214 การเขียนภาษาอังกฤษ 1 [2/60]”