เข้าเรียนไม่ทันค่ะ

(Self-study Skills for English Language Learning)
Locked
supanaree

เข้าเรียนไม่ทันค่ะ

Post by supanaree » Wed Apr 04, 2018 6:53 am

นางสาว ศุภนรี ศรีสมบูรณ์ 6010001482
เข้าเรียน และส่งงาน Module 1,2 ไม่ทันค่ะ ควรจะทำอย่างไรต่อไปเหรอคะ ไม่เข้าใจระบบการเข้าเรียนเท่าไหร่ค่ะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ :)

Jaraswat

Re: เข้าเรียนไม่ทันค่ะ

Post by Jaraswat » Wed Apr 04, 2018 11:12 am

ก็รีบทำงานที่ 1 โมดูล 3 ส่งเลยค่ะ เมื่อส่งงานชื้นแรกแล้ว จึงจะ active ในระบบ แล้วจึงจะจัดกลุ่มเพื่อทำงานกลุ่มได้ค่ะ ส่วนโมดูล 1-2 รอทำชดเชย เมื่อเปิดให้เฉพาะผู้เข้าระบบล่าช้าค่ะ นศ.จะทราบเองเมื่อมีการเปิดให้ทำชดเชยค่ะ

Jaraswat

Post by Jaraswat » Thu Apr 05, 2018 3:09 am

ได้มีข้อมูลแจ้งในระเบียบการรับสมัครและคู่มือนศ.แล้วว่า หลักสูตรนี้เรียนออนไลน์ และนศ.ทุกคนต้องเข้าระบบ eLearning ของมหาวิทยาลัยทันทีตั้งแต่วันแรกของการเปิดภาคการศึกษา กรณีชุดวิชารหัส 14xxx ทั้งหลาย โดยไม่ต้องรอรับเอกสารคู่มือการศึกษาของแต่ละชุดวิชาก่อน ในระบบจะมีคู่มือการศึกษาในรูปแบบไฟล์ .pdf ให้ศึกษาได้ก่อน เพราะมีงานส่งออนไลน์ตั้งแต่ช่วงต้นๆ ภาคเลย ทุกชุดวิชาที่ขึ้นด้วย 14xxx จะเป็นแบบนี้ หากมีข้อสงสัย ต้องสอบถามที่ศูนย์ eLearning ที่ 025047417-8 ในวันและเวลาราชการ แนะนำให้ Add Line ของศูนย์ eLearning ไว้ด้วยค่ะ นศ.ต้องอ่านข้อมูลต่างๆ และศึกษาวิธีการเรียนและการส่งงาน ศึกษาข้อมูลต่างๆ จากเว็บไซต์ชุดวิชา และกระดานสนทนาชุดวิชาให้ละเอียดรอบคอบ มีวินัยในการเรียนและส่งงานตามกำหนด

การแก้ปัญหาตอนนี้คือ รีบทำงานที่ 1 โมดูล 3 ส่งเร็วที่สุด เพื่อให้ active ในระบบ จึงจะสามารถจัดกลุ่มสำหรับการทำงานที่ 4 ได้ ซึ่งนศ.สามารถเข้าทำงานกับเพื่อนได้ทันทีหลังจากที่มีกลุ่ม ส่วนงานที่ 2 จะเริ่มทำได้ทันทีหลังหมดเขตงานที่ 1 และงานที่ 3 จะเริ่มทำได้ทันทีหลังหมดเขตส่งงานที่ 2

ส่วนโมดูล 1-2 ที่พลาดไปนั้น ไว้รอทำชดเชยเมื่อเปิดให้เฉพาะผู้เข้าระบบล่าช้าได้ทำชดเชยในโมดูลแรกๆ ที่เข้าระบบไม่ทันเท่านั้น เปิดให้ทำเมื่อใด นศ.จะเห็นชุดชดเชยขึ้นมาเอง เมื่อนั้น ก็ทำแค่โมดูล 1-2 ในชุดชดเชย ส่วนโมดูลอื่นๆ ที่เหลือก็ทำในชุดปกติไปจนจบถึงโมดูล 15 ซึ่งปกติแล้วครูทยอยเปิดให้ทำทีละกลุ่ม (4 โมดูล)ค่ะ เมื่อเข้าระบบแล้ว หากนศ.พลาดส่งงานเอง จะไม่มีการให้ทำงานชดเชยแต่อย่างใดค่ะ

Chirasiri

Post by Chirasiri » Thu Apr 05, 2018 3:40 am

สวัสดีค่ะ ขอเสริมท่านอาจารย์จรัสวัฒน์นะคะว่า งานของโมดูลที่ 4 เป็นงานเดี่ยว นักศึกษาไม่ควรพลาด งานเขียนในโมดูล 4 อาศัยการคิดไตร่ตรองและการประเมินตนของนักศึกษา ในสามสัปดาห์แรกของการเรียนชุดวิชานี้ ซึ่งจะเป็นการทบทวนแนวคิดหลัก ๆ ของวิชานี้ไปในตัวค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ การเริ่มทำอะไรที่ไม่เคยชิน จะยากและลำบากในช่วงแรก และความอดทนหมั่นฝึกฝน จะทำให้ทุกอย่างคลี่คลายและดีขึ้นค่ะ

Locked

Return to “14111 ทักษะการเรียนรู้ภาษาอังกฤษด้วยตนเอง [2/60]”